ĐỔI CMND 9 SỐ/CCCD MẪU CŨ SANG CCCD GẮN CHÍP CÓ BỊ ĐỔI SỐ KHÔNG?

Hiện nay, nhiều địa phương đang triển khai cấp Căn cước công dân (CCCD) gắn chíp. Điều này khiến nhiều người băn khoăn liệu việc đổi từ CMND/CCCD cũ sang CCCD có gắn chip có thay đổi số hay không?

Theo Bộ Công an, dự kiến, đến trước ngày 01.07.2021, trên cả nước sẽ cấp khoảng 50 triệu thẻ căn cước công dân mới đối với các trường hợp đủ điều kiện được cấp thẻ, ưu tiên cấp cho các cá nhân từ 14 tuổi trở lên và thường xuyên thực hiện các giao dịch.

Thủ tục đổi CMND 9 số, CMND 12 số, thẻ CCCD mã vạch (mẫu cũ) sang thẻ CCCD gắn chíp được thực hiện theo quy định tại Thông tư 07/2016/TT-BCA (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 40/2019/TT-BCA).

Trong đó, việc đổi/ cấp lại từ CMND 9 số sang thẻ CCCD gắn chíp sẽ thay đổi số. Cụ thể, mẫu CMND 9 số đưuọc cấp theo Quyết  định 998/2001/QĐ-BCA(C11) ngày 10.10.2001, theo đó thì số CMND bao gồm 9 số. Mẫu CCCD gắn chíp được cấp theo Thông tư 06/2021/TT-BCA và số thẻ cccd gắn chíp gồm 12 số được cấp theo quy định tại Điều 13 Nghị định 137/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật Căn cước công dân 2014.

Vì vậy, khi người dân đổi từ CMND loại 9 số sang thẻ CCCD gắn chíp thì sẽ thay đổi số. Tuy nhiên, người dân sẽ được cấp Giấy xác nhận số CMND trên các giao dịch trước đó hoặc giao dịch mới có liên quan đến số CMND cũ vãn được thực hiện bình thường, không bị ảnh hưởng.

Còn đối với việc cấp đổi/ cấp lại từ CMND 12 số/CCCD mã vạch sang thẻ CCCD gắn chíp không làm thay đổi số. Số CMND loại 12 số/ CCCD mã vạch/ CCCD gắn chíp đều có 12 số và là mã số định danh cá nhân nên khi chuyển từ CMND 12 số/ CCCD mã vạch sang thẻ CCCD gắn chíp chỉ làm thay đổi mẫu thẻ, giữ nguyên số.