Công ty cắt đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản

Công ty cắt đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản
Công ty cắt đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản

Câu hỏi: Em xin nêu vấn đề của mình, mong luật sư tư vấn giúp ạ. Em có làm việc theo hợp đồng lao động tại công ty X. Em có đóng bảo hiểm xã hội theo cơ chế của công ty được hơn 3 năm. Trước khi mang thai 3 tháng, em đã xin nghỉ để dưỡng thai. Nếu công ty cắt đóng BHXH trong thời gian em nghỉ thì em có được hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời

Đối với vấn đề Công ty cắt đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản không? SJKLAW xin đưa ra tư vấn như sau

Theo quy định tại khoản 6 điều 42, Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017: Người lao động nghỉ việc để hưởng chế độ thai sản nhiều hơn 14 ngày làm việc trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Thời gian nghỉ này, cơ quan BHXH đóng cho BHYT thay người lao động.

Như vậy, trong 3 tháng nghỉ dương thai trước khi sinh, công ty không phải đóng bảo hiểm cho bạn. Số phí đóng bảo hiểm này sẽ được cơ quan BHXH đóng cho BHYT thay cho bạn. Chính vì thế, dù không trực tiếp đóng bảo hiểm xã hội, bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản nếu thỏa mãn điều kiện hưởng chế độ thai sản (Điều 31 Luật BHXH 2014). Cụ thể, bạn cần đóng đủ bảo hiểm 6 tháng trong khoảng thời gian t1 năm trước khi sinh. 

Mức hưởng = (Mbq6t x 100% x Số tháng nghỉ việc do sinh con) + 2 lần x Lương cơ sở

Trong đó:

+ Mbq6t : Mức bình quân tiền lương đóng BHXH 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc

+ Mức lương cơ sở năm 2022: 1.490.000 đồng/tháng

Xem thêm: CHẾ ĐỘ THAI SẢN VỚI LAO ĐỘNG NỮ

Xem thêm: NGHỈ VIỆC KHI MANG THAI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN

————————————————-

Mọi thông tin yêu cầu tư vấn xin vui lòng liên hệ:

𝐂Ô𝐍𝐆 𝐓𝐘 𝐋𝐔𝐓 𝐓𝐍𝐇𝐇 𝐒𝐉𝐊𝐋𝐀𝐖

Địa chỉ: Số 3, ngõ 115 Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội

Website:https://sjklaw.vn/

Email: sjk.law@hotmail.com

Hotline: 0962420486

Tags: , , ,